![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjZxiLNd9KjBa5sKO-7j83QXY7ECM2U26nPN7WvN0Z5aBI3480Ho3skh9GTgsFz3bhyphenhyphenaN5rmRg8Qf-ahJUpepr7NPExTZ-mmCnoW4xM2kNo9HhIoBfr9DpqSlKsroBbhDbiUrrfqITHvwYE/s200/timeline_20190710_152538.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiiiUh78WX6qfOxNFrB4dwsZfMd1eo1CS0x8QEW5jj1JsjAc7EL8CIrW-lUPUf1K-9wZcfuyCzoYqL6dP4L3vqObFDLWx2LJ3X6shpSpsjI1Xh7cW7hJ2AGnzeWveJ083PFdbT_y2RtwQ0e/s200/timeline_20190710_152535.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhC5qtQkRjb_MgMzsf7g1H4T_ZkKRLnSf9E7rCS-78d1oa8HpMeKHZZ70Oa9UTbBqMwW9wCIVzM5tmb0LqdS1ZWfmQAHrKCfLSwheobyw9ruwj9H74BXbFQhdoVXk7JYYYaJNa6r57c1jWI/s400/timeline_20190710_152542.jpg)
ปั้นพระธรรมทูตตำบลละ 2 รูป
พระวิสุทธิวงศาจารย์ (วิเชียร อโนมคุโณ) รองเจ้าอาวาสวัดปากน้ำ ภาษีเจริญ กรรมการมหาเถรสมาคม(มส.) เจ้าคณะใหญ่หนเหนือ ในฐานะรองแม่กองงานพระธรรมทูต เป็นประธานในการมอบวุฒิบัตรผู้ที่ผ่านการอบรมเป็นพระธรรมทูต รุ่นที่ 55 โดยมีผู้ที่ผ่านการอบรมเป็นพระธรรมทูต จำนวน 176 รูป
พระพรหมโมลี (สุชาติ ธมมฺรตโน) ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดปากน้ำฯ กรรมการมส. ในฐานะเลขานุการแม่กองงานพระธรรมทูต กล่าวว่า หลังจากที่มีการรวมพระนักเผยแผ่พระพุทธศาสนา กับพระธรรมทูตในประเทศเข้าด้วยกัน เพื่อดำเนินงานด้านพระธรรมทูต ทำให้ในปัจจุบันมีพระธรรมทูตทั่วประเทศประมาณกว่า 7,000 รูป ครบทุกตำบลแล้ว แต่เนื่องจากทางกองงานพระธรรมทูต กำหนดให้มีพระธรรมทูต ตำบลละ 2รูป ดังนั้นจึงต้องมีการจัดอบรมเพื่อแต่งตั้งพระธรรมทูตให้ได้มากกว่า 14,000รูป ซึ่งพระสงฆ์ที่ต้องการทำงานเป็นพระธรรมทูต จะต้องผ่านการอบรมจากกองงานพระธรรมทูต และสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ(พศ.) ก่อนเท่านั้น จึงจะได้รับการแต่งตั้งเป็นพระธรรมทูต และหากพระธรรมทูตมีการย้ายพื้นที่ข้ามจังหวัดก็จะต้องมาอบรมเพื่อแต่งตั้งเป็นพระธรรมทูตในจังหวัดนั้นใหม่ด้วย
ขอบคุณหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ ฉบับวันพุธที่ 10 กรกฎาคม พ.ศ.2562 หน้า 12
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น