![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgczuylatnRutGCC97vY1NUmbhLy0MfzH3XGWp7ZxzZKb1gsb6vbKlz0JII0_5s6NXfrof3gedQHqZiD33WDn92wWwdTfiPABaLUzJ2I0avLP-GIAHZpNudaJc8-ycZjo_t33V5zH1fCzAV/s200/99999.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhX_q94Rus35aayd4XVR_wMy4ivSLJA2fJ62LBtabU6iPv-tvPIyNEO0NJuiR67jF4GmyviEo0atWMYIKnaE0xfvnqQhsxbAU2AvrhC385CMBw0-8jAHZ27zjsJUTRmBftTBYLcO0f1Q5gT/s200/999999.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoCzV6yK0mHAMLsY4PQHoZ1Nha5fZWvzFHDE6476xKd9EYvQ8GXDZauscV4yu_IBLwPCdWN1qObIOWzCrVejCKC5dgzpSoPud_2K1TchP9K627bPUWzP6z827mBiha7bhl4_90T6WjGOsX/s200/9999999.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiCYSmia15PBacsyNEdscT7_PbBTZAjqpbQ650qqxeL2-jP0eQEYhxmDBCukDZNGZN6PCeHyCdRvCtwzEcHfDIL8mtfw4bU5cflJAgbC57mj7qDyfARRb9ODQhtIBADnOq5ludLXfgdEOUg/s200/99999999.jpg)
เจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย กราบถวายสักการะเจ้าประคุณสมเด็จพระสังฆราช และทำวัตรพระผู้ใหญ่เนื่องในเทศกาลเข้าพรรษา
เมื่อวันที่ 18 ก.ค. พระครูสังฆรักษ์ รังสฤษดิ์ อิทฺธิจินฺตโก เจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย นำคณะพระเถรานุเถระเดินทางเข้ากราบถวายสักการะกระทำสามีจิกรรม ทำวัตรพระเถระผู้ใหญ่เนื่องในเทศกาลเข้าพรรษา ซึ่งได้เข้ากราบถวายสักการะ กระทำสามีจิกรรม เจ้าประคุณสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราชสกลมหาสังฆปริณายก เจ้าอาวาสวัดราชบพิธสถิตมหาสีมารามราชวรวิหาร พระเดชพระคุณพระพรหมวชิรญาณ ผู้ปฏิบัติหน้าที่แทนประธานสำนักงานกำกับดูแลพระธรรมทูตไปต่างประเทศ เจ้าอาวาสวัดยานนาวา และพระเดชพระคุณพระพรหมบัณฑิต ผู้รักษาการแทนเจ้าคณะใหญ่หนกลาง เจ้าอาวาสวัดประยุรวงศาวาส กรุงเทพฯ
การทำวัตรคือการที่ภิกษุสามเณรนำธูปเทียนแพไปสักการะพระเถระผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือเนื่องในโอกาสต่างๆ เช่น เพื่อกราบถวายสักการะเนื่องในเทศกาลเข้าพรรษา เพื่อรายงานตัว เพื่อกราบขอโอวาท เป็นต้น นับเป็นอริยประเพณีของคณะสงฆ์ที่ปฏิบัติสืบเนื่องกันมาช้านาน หลังอธิษฐานพรรษา
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น